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COMPANY HIGHLIGHT  HIGHLIGHTS 

 

Mbao za mtiki ni maarufu na zinapendwa 
sana India. Hi ni kwasababu India ilikuwa na 
bado wana Mitiki mingi na mizuri na wako 
karibu na Mynamar ambako pia wanalima 
mitiki bora sana.  

Kwasasa India inaagiza mitiki zaidi ya mita za 
ujazo 100,000 kwa mwezi kutoka sehemu 
mbali mbali duniani. Kupungua kwa misitu na 
kuongezeka mahitaji ndio sababu 
inayoongeza uagizaji mbao za mitiki. Soko la 
India linachukua zaidi ya 80% mita za ujazo ya 
mitiki yote duniani na asilimia 75 kwa 
thamani. India inapendelea kununua magogo 
au mbao zilizochanwa kwa mraba kutokana 
na kutokuwa na uwiano wa vipimo ndani ya 
nchi. Kwa kufanya hivyo kodi huwa nafuu pia.  
 
America ya kusini (Brazil, Ecuador, Costa Rica, 
Panama and others) ndio wauzaji wakubwa 
wa mitiki ikifuatiwa na Africa (Ghana, Benin, 
Nigeria, Tanzania na  Sudan kusini, Ivory 
Coast) halafu Myanmar. Mitiki inatumika zaidi 
kutengeneza fanicha , milango, madirisha , 
frame za madirisha na sakafu.  
 
India ina watu bilioni 1.3 na wenye kipato cha 
kati wanaongezeka hivyo ni soko linalokuwa 
kwa kasi. Hata hivyo kunachangamoto mbali 
mbali ikiwa ni pamoja na:  

• Mbao zisizo na ubora zinaingia kwenye 
soko na kuipa mitiki sifa mbaya 

• Matumizi ya malighafi mbadala 
kutengeneza fanicha, milango na frame 

• Kuna mapokeo mabaya ya kuona matumizi 
ya mbao ni mabaya kimazingira. 

• Makubaliano ya pamoja kati ya shirikisho la 
mbao ngumu America na Canada 
kuhamasisha matumizi ya mbao za Walnut, 
Oak na Ash. 

• Kuongezeka kwa gharama za uzalishaji 
ambazo zinaleta madhara pia kwenye mbao 

 
 
Pamoja na changamoto zote hizi pia kuna 
fursa zifuatazo: 

• Kuwa na mbao zenye ubora. 

• Kujenga uhusiano na wanunuzi na kuuza 
mbao kutokana na mahitaji yao ikiwa ni 
pamoja na mbao zilizokaushwa vizuri. 

• Ujenzi na nyumba zitaendelea kuhitajika 
kwa muda mrefu hivyo kutakuwa na hitaji la 
mbao. 

• Kipato kinaendelea kuongezeka hivyo 
mahitaji ya mbao zenye ubora yataendelea 
kuwepo. 

 
Soko la mitiki la India litaendelea kukua na 
wauzaji watakaoweza kujenga mahusiano 
mazuri na wanunuzi na kuwa na bidhaa bora 
wataendelea kupata fursa nzuri ya biashara 
 
 

 
 
KVTC inauza kwenye soko la India zaidi ya 
miaka 10 sasa na imeweza kuwapatia wateja 
wake bidhaa nzuri na zenye ubora kutokana 
na matakwa yao. KVTC inafanya biashara na 
wasafirishaji kwenda njee, wauzaji, 
watengenezaji bidhaa za mbao na wenye 
viwanda vya mbao vinavyotengeneza bidhaa 
mbali mbali. Mbao za KVTC zinatumika 
kwenye matumizi mbali mbali kama 
moldings, beading, fanicha, frame za milango 
na madirisha, milango, madirisha, ubao 
unaotokana na vipande vilivyounganishwa na 
vipande kwajili ya sakafu. KVTC inauza 
kwenye soko hili moja kwa moja na pia kwa 
kupitia madalali.  
 

 
 
    

Soko la Mitiki India 
by Sid Bhargava- Mwakilishi KVTC India 



      KILOMBERO VALLEY TEAK CO LTD – SEPT 2019 |  Issue 2019-3 

 

 

 

Muda unakwenda haraka hasa pale 
unapokuwa unafurahia unachofanya.  

Tunazindua tena mashindano ya kuandika 
Insha. Mashindano yatawashirikisha 
wanafunzi wa secondary zilizopo kwenye 
bonde la Kilombero. Vijana duniani na hata  
bonde la Kilombero kwa ujumla wanajali juu 
ya mabadiliko ya hali ya hewa na uharibifu wa 
mazingira vinavyoendelea duniani. Hivyo basi 
mada ya mwaka huu inalenga huko:  
Kutokana na ushahidi wa kisanyansi na 
tunayoyashuhudia kwa macho, ni kweli 
mabadiliko ya tabia nchi yapo na yanaendelea 
kutokea, Mabadiliko haya yanamadhara gani 
kwenye bonde la Kilombero? Nini suluhisho 
na njia ya kukabiliana na mabadiliko haya? 
Tutachapisha matokeo ya Insha kwenye 
jarida lijalo December 2019 

Wizara ya Mambo ya Ndani ya Njee ya Finland 
imetoa mchango wa euro za ulaya 164,351 
(Zaidi ya TZS 400million) kuendeleza 
programu ya upandaji miti ya wakulima wa 
njee kwa mwaka 2019-2020. Hii itawezesha 
kampuni kuendeleza programu hii ya 
wakulima wa njee kwa kiwango kikubwa. 
Maombi yameanza kupokelewa na karibu 
watu 200 wamefanya maombi. Kutakuwa na 
upendeleo maalumu kwa watu wenye 
chagamoto za kimaumbile, wasiojiweza na 
kinamama.  

Tunapenda jarida hili liwe pia kuhusiana na 
wadau wetu. Utaanza kuona tukiandika 
makala kutoka kwa wadau wetu mbali mbali 
kuanzia kwenye toleo hili.  

Pia tungependa kusikia kutoka kwa 
waanzilishi wa KVTC. Tafadhali tuandikie kwa 
barua pepe ikanyemba@kvtc-tz.com. 
Tungependa kujua uko wapi na 
unajishughulisha na nini. Ingekuwa vizuri 
kusikia na kuandika kuhusu waanzilishi.  

 

Bidhaa zetu  bado zinahitajika sana pamoja na 
uchumi wa India kuyumba kidogo. 
Tunategemea kuhudhuria maonyesho ya 
kibiashara ya ndani na njee ya Tanzania 
mwakani na mbeleni. Kwa niaba ya familia ya 
KVTC niwatakie sikukuu njema ya DIWALI  

 

 

 

 

Mradi wa maendeleo jamii wa KVTC 
unaendelea kufanya kazi na vijiji husika. 
Kipaumbele ni maeneo ya elimu, maji, afya na 
kujenga uwezo.  Kwenye makala hii 
tunaongea na wanufaikaji wa miradi hii. Shule 
ya Msingi Milola ni wanufaikaji wa mradi wa 
maendeleo ya jamii wa KVTC. Shule 
inawanafunzi 1000 na madarasa 8 ikiwa ni 
uwiano wa 1:125  lakini kiwango sahihi ni 
uwiano wa 1: 45, hivyo kunauhaba wa 
madarasa ukiachilia mbali changamoto 
nyingine  

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Milola 
Bwana Lusajo anafurahishwa sana na 
matokeo ya miradi ya maendeleo 
inayotekelezwa kwa kupitia kijiji cha Milola 
kwa kushirikiana na KVTC na kufika mpaka 
shuleni. “Kuuingiza umeme shuleni na kupewa 
computer na mashine ya kutolea nakala kwa 
kupitia KVTC kulibadilisha hali ya shule na 
maisha kwa ujumla. 

 

 

 
Bwana Lusajo (kushoto) wakati wa Ujenzi wa Madarasa 
awamu ya pili Milola  

 
Mashine ya kutolea nakala (fotokopi) 
imeongeza idadi ya majaribio na mitihani 
inayotolewa kwa wanafunzi. Hii pia imeleta 
usawa maana wazazi hawahitajiki tena 
kuchangia gharama za mitihani kama awali. 
Hapo kipindi cha nyuma, wakati mwingine 
mwanafunzi zaidi ya mmoja wanalazimika 
kutumia karatasi moja ya mtihani au mwalimu 
kulazimika kutumia chaki kuandika mitihani 
ubaoni kitendo ambacho kinatumia muda 
mwingi hivyo majaribio hayakuwa yakitolewa 
mara kwa mara na mara nyingi kutokufanyika 
kabisa.  
 
Bwana Adolf Izoba Mushirizi (picha ya juu 
kabisa) ni mwalimu Mkuu shule ya Igumbiro, 
mmoja kati ya watu wa awali kabisa 
waliopokea huduma ya umeme shuleni, 

kompyuta na mashine ya fotokopi kwa kupitia 
KVTC. Bwana Adolf anasema: Matokea ya 
mitihani kiwilaya yamekuwa bora, kutoka 82 
kati ya 92 mwaka 2014 mpaka kufikia number  
Bwana Salum Mvogo, Mwenyekiti wa Kijiji 
Milola pia anaelewa umuhimu wa mfuko huu 
wa maendeleo ya jamii na ambavyo umekuwa 
kichocheo na kigezo cha kupata pesa za 
maendeleo kutoka serikali kuu. Serikali kuu 
ina utaratibu kwamba kijiji kikianzisha mradi 
wa darasa na kujenga mpaka kiwango cha 
lenta basi serikali itatoa pesa za kumalizia. 
Serikali ya Kijiji Milola ilianza ujenzi wa 
madarasa mawili na office kwa kutumia fedha 
shillingi 5million za maendeleo jamii kutoka 
KVTC, ambayo ilifanya serikali ijazie shillingi 
37,510,000 baada ya kuona juhudi za kijiji 
kwenye hili.  
 
Rehema Nyoka ni mratibu elimu shule ya 
msingi Ulanga anaelezea kwamba: Mfuko wa 
maendeleo jamii wa KVTC umesaidia 
kuboresha matokeo ya shule kiwilaya. Shule 
ilishikilia nafasi ya 39 mwaka 2017 mpaka 
nafasi ya 5 mwaka 2018 kwenye halamashauri 
186.  
 

Kutoka Dawati la 
Irvine 
by Irvine Kanyemba,  

Miradi Maendeleo 
by Sauti ya Wanufaikaji 

TUSIKILIZE RADIO PAMBAZUKO 

Sikiliza Kipindi cha Mitiki Yetu 

Kwenye Radio Pambazuko 89.5FM  
Kila Ijumaa 01.30 jioni na kila Jumamosi 
01.30 asubuhi 

 

WASILIANA NASI AU TUANDIKIE 

kvtc@kvtc-tz.com / http://kvtc-tz.com/   
PO Box 655, Ifakara, TZ 
PO Box 12452, Dar es Salaam, TZ 
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