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LISTEN TO “MITIKI YETU “ ON RADIO PAMBAZUKO 89.5 FM   EVERY FRIDAY 1930 - 2000 & 
SATURDAY 0730-0800 

 KVTC SINCE 1992 

Miaka 10 KVTC kama Meneja Mkuu 
wa Msitu  

Na Jan Leon Viljoen 

Nilifika KVTC Agosti 2010 nikiwa na uzoefu 
wa miaka 25 ya kilimo cha misitu kibiashara 
na sikuwa na utaalamu wa ukuzaji mitiki. 
Nilipanga kukaa miaka miwili KVTC. Baada ya 
miaka miwiili, KVTC ilihuisha mikataba 
yangu, mfululizo wa kuisha mikataba ilikoma 
Disemba 2020. Nilijifunza haraka juu ya 
ukuzaji mitiki. Kama nahitajika kuelezea 
mambo ya muhimu katika mda wangu KVTC 
ni yafuatayo   

Mara baada ya kuwasili KVTC niligundua 
mpangilio wa uvunaji unahitaji uboreshaji na 
katikati 2011 tulifanya muundo mwingine 
ambao uliongeza ujazo wa 5% kwa ha. 

Mwaka 2010 KVTC ilikuwa inavuna ujazo wa 
16,000 m³ na 2011 kiasi cha 22,000 m³ na 2020 
KVTC inavuna kiasi cha 36,000 m³. Kuanzia 
2011 – 2014 ujazo mwingi ulitoka kwenye 
mapunguzo. Na 2020 kiasi cha 80% kutoka 
kwenye mvuno wa mwisho wa shamba. 

KVTC ilianzisha program kubwa kabisa ya 
uboreshaji wa miti ya mitiki 2013 na bado 
inaendelea. Moja ya mazao ya kwanza ya 
uboreshaji inapatikana bustanini na 
tunapanga kuisambaza kibiashara 2023. 
KVTC vilevile ilitekeleza mpango wa utafiti na 

maendeleo 2013 chini ya usaidizi wa Andrew 
Callister kama mshauri wa KVTC juu ya utafiti 
na maendeleo. 

Kuanzia 2018 nilianza kumfundisha Geofrey 
Kessy aliyekuwa meneja wa ukuzaji Miti KVTC 
kuchukua nafasi kama Meneja Mkuu wa 
Misitu ifikiapo January 2021. 

Majukumu ya Mbele kwa Leon Viljoen. 

Kisicho furahisha, kustaafu mapema siyo 

malengo yangu sasa naenda kule nilikokuwa 

nafanya kabla kama mshauri wa  misitu KVTC. 

Nitakuwa Robertson Magharibi ya Cape 

Winelands Afrika Kusini. Nitafanya kazi kwa 

mbali kama mshauri wa KVTC na 

nitatembelea KVTC mara 4 kwa mwaka. 

 

Uzoefu na 
KVTC (Kitengo 
cha Misitu) 

Na: Geofrey Kessy 

a) Kujiunga na KVTC  

Ilikuwa Julai 1 2013 nilipopewa fursa kujiunga 
na timu ya mameneja wa misitu KVTC kama 
meneja wa shamba. Nilivutiwa sana kwa 
kuwa ilikuwa ni uzoefu wangu wa kwanza 
katika kilimo biashara cha misitu na kufikiria 
siku za nyuma nakubali kuwa yalikuwa mengi 
ya kujifunza kuliko nilichoweza kufanya. 
Ilikuwa ni upendeleo kwangu kama 
Mtanzania kijana mhitimu wa misitu kujifunza 
biashara kilimo cha misitu inayoendeshwa 
kwa weredi ambako kuna maeneo mengi na 

fursa nyingi za kujifunza na kukuza taaluma 
yangu. 

b) Kuimarika na timu  

Baada ya kujiunga kama Meneja wa Shamba 
nilipewa shamba la kusimamia shughuli za 
ukuzaji miti siku hadi siku.  Hii ilijumuisha 
maandalizi ya ardhi, kupanda, kuhudumia 
miti iliyopandwa kutoka palilizi mpaka 
kupogolea matawi, ulinzi wa moto, na uzuiaji. 
Ilikuwa na changamoto kwa wakati huo. 

Kutoka Meneja wa shamba mapema 2014, 
nilihamishiwa kwenye kitengo cha Mipango 
na utafiti kama Meneja Msaidizi nilihusika na 
usimamizi wa bustani, kazi ya kupanga na 
utafiti wakati KVTC inaendesha program 
kubwa ya uboreshaji wa miti. Baadhi ya kazi 
ninayo jivunia kwa wakati huo ni mafanikio ya 
kutengeneza jaribio la kwanza la vina saba 
katika shamba la A28 Ichima na B24 
Narubungo.  

Juni Mosi 2016 nilipandishwa cheo kuwa 
Meneja wa Ukuzaji Miti na jukumu lango 
lilikuwa ni kuongoza mamaneja wa 
mashamba wa tano katika shughuli za siku 
hadi siku za ukuzaji miti na katika nafasi hiyo, 
mimi mwenyewe na timu tunajivunia hekta 
kadhaa kwa mafanikio ziliendelezwa katika 
mzunguko wa pili.  

Zaidi ya kujifunza nikiwa kazini, KVTC 
imenipa fursa kadhaa kuhudhuria mafunzo na 
warsha kwa lengo la kuniimarisha kitaaluma 
ndani na nje ya nchi na ninashukuru kwa hilo. 

c) Kuongoza timu 

Kati kati ya 2020 nilipandishwa cheo nakuwa 
Meneja msaidizi wa Misitu na Januari 2021 

Kutoka Dawati la Irvine  
CORONA INAUWA, OSHA MIKONO MARA KWA  
MARA 
Kijarida cha KVTC sasa kitakuwa 
kinachapishwa mara mbili kwa mwaka. Hii ni 
Makala ya kwanza kwa 2021. 
Kokote uliko vaa barakoa na ishi salama. 
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kuwa Meneja Mkuu wa Misitu. Nafahamu hii 
ina majukumu yenye changamoto sana hata 
hivyo nimevutiwa, na moja nitajitoa kwa 
vyovyote kufanikisha. Kitengo cha misitu kina 
timu ya vijana wenye vipaji vingi kwa pamoja 
tutasonga mbele.  Kwa sisi kama timu ni Imani 
uongozi wa juu umetupa sisi na hicho tunaona 
kama kitengo, na kwa hilo tutahakikisha 
tunayafikia malengo yote yaliyopangwa.  

Lengo langu kwenye kitengo kwa miaka ijayo 
2 hadi 3kwanza ni kuona KVTC inaanza 
kutumia kibiashara matokeo ya program ya 
mradi wa utafiti +20. Hii itajumuisha 
kuthibitisha na kutekeleza mfumo mzuri wa 
kupunguzia miti na uendelezaji wa program 
ya kuweka mbolea.                                                                                                                                                                                                                                                                  

 
 
 

Yusta Abel 

 

 

Meneja wa Misitu ya Kupandwa. 

Wasifa Binafsi 

Yusta ni dada mwenye kipaji, hajaolewa, ana 
umri wa miaka 25 kutoka Dar es Salaam. 
Alijiunga na KVTC timu October 2020 kama 
Meneja wa Misitu ya kupandwa kwa mafunzo. 

Wasifa wa Kitaaluma   

Yusta kitaaluma ni Afisa Misitu aliyehitimu 
digrii ya sayansi ya Misitu Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha Sokoine. Ametokea moja kwa 
moja kutoka chuoni na kwa miezi sita, 
amepata kujifunza yote katika fani ya misitu 
hapa KVTC. 

Uelimishaji  

Zaidi ya mafunzo ya msingi , anapata 
kujifunza / kuona shughuli za mashambani 
ikiwa Pamoja na kazi za bustani, upandaji 
miti, usimamizi wa maotea, uzuiaji magugu, 
kupunguzia matawi,  kupunguzia miti, uvunaji 
na usafirishaji magogo kiwandani yote ya 
yote ni kutambua umuhimu wa afya na 
usalama wa wafanyakazi kazini. Bustanini 
amejifunza ujuzi jinsi ya kuziandaa mbegu 
kabla ya kupanda, ukuzaji miche, uandaaji 
stump na uzalishaji wa clones na uhudumiaji 
wa bustani kwa ujumla. 

 

Malengo Makuu ya Yusta KVTC 

“Kulinda uoto wa asili na binowai, kusimamia 
kila shamba vizuri ili kupata mavuno 
makubwa na kutoa mbao zenye ubora wa 
juu”. 

Kijiji cha Mavimba kupata Mabanzi 
bure  

Na Kennedy Haule 

 

Agosti 19, 2020 ilikuwa siku ya kwanza kwa 
wananchi wa kawaida wa Mavimba kupata 
mabanzi bure kutoka kiwanda cha KVTC. 
Hadi watu 250 walijitokeza Jumatano 
kukusanya mabanzi. 

Hussein Abdallah Manjoti (41) baba wa 
Watoto wanne ni mnufaikaji wa mabanzi bure 
kutoka KVTC. Anashukuru kupata mabanzi 
bure hii imesaidia kubadilisha uchumi wa kaya 
yake. Hussein ni fundi seremala anayetumia 
mabanzi kutengeneza meza, viti vya ofisini, 
vitanda na samani nyinginezo. Ametumia 
mabanzi kutengeneza kibanda kwa mtoto 
wake wakiume, aliyehitimu masomo ya 
sekondari kuanzisha biashara ya huduma za 
simu za mkononi. Mradi wa kutengeneza 
samani umekuwa nyongeza ya kipato kwa 
shughuli yake ya kilimo cha kujikimu. Hussein 
anauza samani za bei nafuu kwa watu wa 
kawaida hapo kijijini, hivyo kuboresha ubora 
wa maisha ya watu.                                                             

Mabanzi yametengeneza fursa ya kujiajiri 
katika sekta isiyo rasmi ya kujiajiri kwa sababu 
mbao kutoka miti ya asili imetoweka na kama 
inapatikana ni ya ghali san ana mara nyingi 
kutoka vyanzo visivyo halali na siyo endelevu.  

Juma Ramadhani (54), ameoa na baba wa 
watoto watatu kutoka shinyanga amehamia 
mavimba hivi karibuni. 

Anathibitisha kuwa bila mabanzi uhamiaji 
wake ungekuwa mgumu sana. Ametumia 
mabanzi kujenga nyumba tatu, banda la 
mifugo la kutunzia ng’ombe. 

Manufaa Mengine 

Mahusiano kati ya Wafanyakazi wa kampuni 
ya ulinzi KVTC na wananchi yameboreka kwa 

kiasi kikubwa. Wizi wa mbao kiwandani kwa 
kiasi kikubwa umetoweka. 

Uamuzi wa kuruhusi wananchi kuchukua 
mabanzi umeboresha mtazamo chanya wa 
kampuni kwa wananchi wa kawaida kwa 
sababu ina athari za moja kwa moja katika 
uchumi wao wa kila siku. 

 

Maeneo yenye Mvuto Maalumu 
KVTC  

Na Joseph John 

Maeneo yenye Mvuto Maalumu KVTC (ASI) ni 
maeneo yenye uhitaji wa uangalizi maalumu. 
Haya ni maeneo yanajumuisha mvuto wa  
kimamazingira, mambo ya kale, historia, 
utamaduni na tafiti.  

Mti wa Mpingo (African black wood) kwa jina 
la kisayansi ‘Dalbergia melanoxylon’ ni 
sehemu ya uhifadhi yenye usimamizi 
maalumu katika eneo la KVTC. 

Aina ya mti huu nyama zake zimejizungusha , 
unamatawi mengi yanayokuwa taratibu sana, 
kufikia umri wa kuweza kuvuna kati ya miaka 
70 hadi 100. Inakua katika mazingira mengi 
kuwa sehemu muhimu ya mfumo wa ikolojia , 
ikiwemo misitu ya miombo ya wazi.  

KVTC inayatambua maeneo yote yenye 
mpingo na kuyalinda kutoka kwa majangili.  
KVTC inafuatilia miti hii kulingana na mahitaji 
ya FSC na ISO 14001. Wageni na watalii 
wanakaribishwa kutembelea eneo hili. 
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