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 LISTEN TO “MITIKI  YETU” ON RADIO PAMBAZUKO 89.5 FM   EVERY FRIDAY 19:30-20:00  & 
SATURDAY 07:30-08:00 

     KVTC SINCE 1992  

Kutoka kwa Dawati la Irvine: 

Kipindi cha Mwaka 2022-2023 kimekuwa  
chenye shughuli nyingi za mafanikio kwa 
KVTC. Tumeanza vizuri, tunatumaini 
tutaendeleza mafanikio hayo. Makala hii 
inaelezea miradi mbali mbali ambayo 
tumetekeleza. Tafadhali furahia makala hii 
na tunaomba maoni yako. 

Utafiti Wa Hadhi Ya Juu Ya Uhifadhi 

Katika Eneo La KVTC. 

Na Joseph John 

KVTC inasimamia ardhi yenye ukubwa wa 
hekta 28,132. Takribani 30% ya ardhi 
imepandwa miti ya Mitiki na 70% takribani 
hekta 20,000 ni uoto wa asili na 
unahifadhiwa.  
 
Hifadhi ya KVTC ina mchango mkubwa katika 
eneo hili na inatumika kama ushoroba wa 
wanyamapori kati ya milima ya Udzungwa na 
hifadhi ya taifa ya Nyerere. Imekuwa pia 
makimbilio ya wanyama pori na pia ina 
thamani ya juu ya bioanuwai.  
 
Mnamo Mwezi Septemba 2022 KVTC 
ilitangaza tenda ya uwasilishaji 
mapendekezo ya kufanya tathimini ya Misitu 
yenye thamani ya juu kiuhifadhi ndani ya 
eneo lake. Utafiti huu unatimiza mahitaji ya 
kukidhi viwango vya kimatafa vya misitu 
duniani (FSC).  
 
Lengo la utafiti huu ilikuwa ni (i)Kutambua 
maeneo yenye thamani ya juu ya kiuhifadhi 
kulingana na zana za HCVRN. (ii) Kutoa 
mwongozo wa namna ya kusimamia maeneo 
ili kudumisha au kuboresha hadhi ya 

uhifadhi. (iii) Kutoa mwongozo wa mbinu na 
vipindi vya ufuatiliaji wa hali ya maeneo 
yenye hadhi ya juu ya uhifadhi 
yaliyotambuliwa.  
 
Mnamo mwezi Januari 2023, utambuzi wa 
maeneo yenye hadhi ya juu ya uhifadhi 
(HCVA) ulifanywa na timu ya wataalamu 
kutoka kampuni ya Environmental Forest 
Certification Limited (EFC). Utafiti huu 
ulihusisha uchoraji shirikishi wa ramani na 
kutathimini maeneo yenye hadhi ya juu ya 
uhifadhi na kuyarejelea kijiografia kupitia 
mfumo wa GIS. Utambuzi huo 
uliwashirikisha wadau mbalimbali kutoka 
jamii za wenyeji hadi wataalam wa ngazi ya 
juu na uhakiki wa kina wa taarifa bora 
zilizopatikana. 
Utafiti huo ulithibitisha kuwa, ardhi ya KVTC 
ina hadhi zote za juu za uhifadhi (HCVs) 
kulingana na mfumo wa uainishaji 
ulioandaliwa na Mtandao wa rasilimali za 
hadhi ya juu ya kiuhifadhi (HCVRN).   
Makundi sita tofauti yanawakilisha viwango 
vya juu vya thamani ya uhifadhi 
vinavyopaswa kuhifadhiwa, ikiwa ni pamoja 
na mchango wa usimamizi wa KVTC na 
wadau husika ili kuokoa kiasi cha mwisho cha 
hadhi ya juu cha uhifadhi kilichobaki ndani ya 
ardhi ya KVTC.  

 

Utafiti ulishauri kuwepo kwa mbinu 
mbalimbali na programu za ufuatiliaji ili 
kulinda makundi sita ya hadhi ya juu ya 
uhifadhi (HCVs) ambapo itaimarisha kuwepo 
kwa aina adimu ya viumbe hai vinavyotishiwa 
na viko hatarini kutoweka ambavyo ni mimea 
na Wanyama; pamoja na kutoa hifadhi  
kwenye maeneo ya ardhi isiyolindwa. 
Ripoti kamili ya utafiti wa hadhi ya juu ya 
kiuhifadhi (HCV) inaweza kupatikana kwenye 
tovuti ya KVTC. https://www.kvtc.co.tz.  

 

KVTC Ni Chaguo La Waajiriwa 
Zawadi ya mfanyakazi Bora 
 

Na James Njaala 

KVTC inatambua utendakazi wa wafanyikazi 
wake na juhudi wanazoweka ili kufikia 
malengo ya kimkakati ya kila mwaka ya 
kampuni. Utambuzi huo unaenda mbali zaidi 
ya desturi ya kawaida ambapo KVTC hufanya 
zoezi la kuthamini utendaji kutoka kwa kila 
sehemu ya shughuli zake kuu. Kila mwaka 
tuna wafanyakazi 8 bora zaidi, na kila 
mfanyakazi bora hupewa tuzo nzuri sana.  

Wafanyakazi bora kwa mwaka 2022 ni Shafii 
Tundua - Opereta, Sadick Lidwaku - Karani 
wa Hesabu za magogo, Msigwa R. Msigwa - 
Kiongozi wa Kitalu cha Uzalishaji miti, Frank 
Mhomanga - Mhudumu wa Drymill, Stella 
William Kweka – Mhasibu Msaidizi; Sudi 
Mpandule – Fundi matengenezo, Japhet 
Nyamaru – Opereta wa logger na Mwajuma 
Kaswaga – Mhudumu wa kuchambua Mbao  

Mfanyakazi Bora Zaidi kwa mwaka 2022: 
Miongoni mwa wale wafanyakazi 8 hapo juu, 
uongozi wa KVTC kupitia kamati ya wakuu wa 
Idara huchagua mfanyakazi bora zaidi wa 

 

https://www.kvtc.co.tz/
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jumla wa mwaka husika. Mwaka wa 2022 
mfanyakazi bora zaidi alikuwa Stella William 
Kweka – Mhasibu Msaidizi kutoka idara ya 
Fedha. Stella ni mfanyakazi wa KVTC kwa 
zaidi ya miaka 6 sasa. Maadili ya kazi yake 
hayana shaka. Ana huduma bora kwa wateja 
kuliko kila mtu. Yeye ni wa kipekee na 
anastahili pongezi kutoka kwa kila mmoja 
hapa KVTC.  

 

Stella Kweka 

Mradi Wa Maboresho Ya Bustani 
Ya KVTC 

Na Jeremiah M. Gumadi 

Ni miaka 10 sasa tangu KVTC ilipodhamiria 
kuanza mchakato wa kuongeza faida ya 
mauzo ya mitiki (misaji) pasipo kuongeza 
eneo la upandaji. Ushahidi wa kisayansi 
unadhihirisha ongezeko la faida lenye 
mashiko linaweza patikana pale tu mbegu 
bora itatumiwa sambamba na matunzo sahihi 
ya miti.  

KVTC inaendesha wa utafiti wa mbegu bora 
za mitiki tangu 2013/14. Huu ni mradi 
mkubwa wa aina yake kati ya miradi 
mikubwa barani Afrika. Uwekezaji huu 
mkubwa ulifuatia baada ya jaribio la awali la 
2003/04 ambalo lilihusisha miche-vikonyo 
bora vya mitiki kutoka Malaysia na mbegu za 
kawaida ambazo zimekuwepo nchini kwa 
vizazi. Mradi huu unaitwa MRADI WA 
ONGEZA 20 wenye lengo la kuongeza faida 
ya KVTC kwa asilimia 20 

 

 Miche Mama 

MRADI WA ONGEZA 20 unahusisha 
majaribio ya vikonyo na mbegu katika vitalu  
7. Vyanzo mbali mbali vya mbegu za kawaida 
kutoka mashamba ya KVTC ambazo 
zimekuwepo nchini kwa vizazi, Malaysia, 
Australia, Thailand, Brazil, Costa Rica and 
India vinajaribiwa. Vitalu majaribio hivi 
hutunzwa vizuri na vipimo vya mwenendo wa 
ukuaji wa miti hufanyika kila mwaka. Aidha, 
vipimo vingine vya sifa muhimu za uzalishaji 
mbegu bora kama utoaji wa maua, unyoofu 
wa mti, unene wa matawi na mapango 
kwenye shina la mti hufanyika. Pia vipimo vya 
sifa muhimu za uzalishaji mbegu bora kwa ajili 
ya masoko kama tabia anuai za mbao, rangi 
ya kiini cha mbao na kimo cha mti kinachofaa 
kukata magogo hufanyika. 

Ili kutimiza ndoto ya MRADI WA ONGEZA 20 
mambo mawili muhimu hayana budi 
kufanyika: 

i. Uchakataji makini wa kisayansi wa 

takwimu zinazokusanywa kutoka 

katika vitalu majaribio ukifuatiwa 

na upangaji wa miti katika madaraja 

kwa kuzingatia vigezo maalum vya 

mbegu bora na kuhitimishwa kwa 

kuchagua miti bora zaidi 

ii. Kurudufu/nakili kwa wingi kwa njia 

ya vikonyo miti bora iliyochaguliwa 

kwa ajili ya majaribio zaidi 

sambamba na kupanda 

mashambani kwa uzalishaji wa 

mitiki wenye tija zaidi 

Kwa kushirikiana na mtaalam wa kuzalisha 
mbegu bora za miti Dr. Andrew Callister 
kutoka Marekani, KVTC imefanikiwa 
kukamilisha kipengele cha kwanza. Hivi 
karibuni mtaalam mwingine wa kuzalisha 
mbegu bora Prof. Olman Murillo kutoka Costa 
Rica anashirikiana na KVTC kukamilisha 
kipengele cha pili.  

Mafanikio ya kipengele cha pili yana uhusiano 
wa asilimia 100 na bustani ya miti. 
Kunahusisha hali ya mpito kutoka uzalishaji 
uliopo sasa wa miche bora ya kawaida ya vijiti 
takribani 600,000 kuelekea uzalishaji wa 
kimataifa wa miche-vikonyo bora 
vilivyopatikana kwa uchaguzi umakini.  Hali 
hii ya mpito inalazimu maboresho makubwa 
ya miundombinu kwenye bustani iliyopo.  

Maboresho muhimu ya miundombinu 
yatakayofanyika kwa awamu ndani ya miaka 
miwili ijayo ni: 

i. Mabanda vitalu manne na vifaa 

vyake vyote muhimu kwa ajili ya 

kutunzia nakala za miti ya mbegu 

bora na kwa kuzalishia miche-

vikonyo 

ii. Mabanda maalum na vifaa vyake 

vyote muhimu kwa ajili ya 

kukomazia na kuhifadhia miche-

vikonyo kabla ya msimu wa 

upandaji mashambani kuwadia 

iii. Miundombinu ya kuvunia na 

kuhifadhia maji ya kutosha 

iv. Maboresho mengineyo muhimu ya 

miundombinu kwa ajili ya mazingira 

bora zaidi ya kufanyia kazi   

Maboresho yameshaanza na yanaendelea 
kwa kadri ya mpango mkakati. KVTC 
inatarajia kuondokana na uzalishaji uliopo 
sasa wa miche bora ya kawaida ya vijiti kwa 
awamu ndani ya miaka mitatu. Itajikita na 
uzalishaji wa kimataifa wa miche-vikonyo 
bora takribani 600,000 kwa mwaka.  

 

Banda Kitalu 

Hata hivyo, maboresho ya miundombinu 
yalitanguliwa na kujenga uwezo wa kitaaluma 
kwa wafanyakazi. Mwaka jana Mkuu wa Idara 
ya Misitu na Meneja Utafiti walipata wasaa wa 
kusafiri nchini Costa Rica kujionea aina 
mbalimbali za uanzishaji na uendeshaji wa 
bustani za kisasa za miche-vikonyo bora. Pia 
wataalam wa kimataifa wa kuzalisha mbegu 
bora za miti walitembelea KVTC kwa 
mashauriano zaidi. Mapema mwaka huu pia 
Meneja Msaidizi wa Bustani alipata wasaa wa 
kwenda nchini Cost Rica kwa majuma mawili 
kuona na kujifunza kwa vitendo mbinu za 
uendeshaji wa bustani na uzalishaji wa miche-
vikonyo bora kisasa.  

Tafiti za mbegu bora ni jambo nyeti na 
endelevu kwa kampuni yoyote 
inayojiendesha kibiashara kwenye tasnia ya 
misitu na iliyojidhatiti katika kuzalisha mitiki 
yenye thamani kubwa na kwa tija kubwa 
kama KVTC  
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Magogo Ya KVTC: Kuanzia Uvunaji Mpaka 
Uuzwaji 

Na Geofrey Isaac Kessy 

MAGOGO YA KVTC: KUANZIA UVUNAJI 
MPAKA UUZWAJI 

Uvunaji: 

KVTC inavuna misitu yake kwa njia endelevu 
na kwa sababu hiyo nyayo zake za kibayolojia 
ziendelee kuwepo milele, kiasi cha uvunaji huu 
endelevu ni karibu mita za ujazo 35,000 hadi 
40,000 kwa mwaka na inaonyeshwa 
kuongezeka hadi Zaidi ya 50,000 katika miaka 
ijayo, ikiwa ni jumla ya upunguzaji au mavuno 
ya mwisho kwa pamoja. Kiasi hiki huvunwa 
kutoka katika mojawapo ya vitalu vinne 
vilivyopo katika wilaya za Malinyi, Ulanga au 
Mlimba, Mkoa wa Morogoro. 

KVTC hutumia wakandarasi kwa zaidi ya 
asilimia 70 kwa shughuli za uvunaji ambao 
hutumia mashine maalum za kukata na 
kukusomba magogo kwenda tayari kupelekwa 
kiwandani. Aidha baadhi ya kazi hufanywa na 
wafanyakazi kwa mikono. Miti huchakatwa 
kwa urefu tofauti wa magogo kutoka mita 2.5, 
2.3 hadi kiwango cha chini cha mita 1.5.  

Mkandarasi wa usafirishaji, Master one 
mwenye malori 8 ameajiriwa na KVTC 
kusafirisha magogo kutoka msituni hadi 
kiwandani. Kila lori lina uwezo wa mita za 
ujazo 13 za magogo. Malori hupakiwa kwa 
kutumia mashine ya Bell (mali ya KVTC. 

 

Machine maalum ikipakia magogo kwenye lori 
kupeleka kiwandani 

Shughuli zote za uvunaji usimamiwa na 
meneja wa uvunaji Amidu Yahaya ambaye nae 
anasimamiwa na Geofrey Kessy, Meneja Mkuu 
wa Misitu. 

Upimaji na uuzwaji wa magogo: 

Sehemu ya KVTC ya vipimo na mauzo ya 
magogo ina wapimaji 8 na waendeshaji 3 wa 
machine za logger ambao wanasimamiwa na 
Meneja Maria Mrema. Bell loggers hizo 
hutumika kwa ajili ya kupakua, kupanga, au 

kusogeza magogo kutoka eneo la kuhesabia 
mpaka maeneo ya wateja au kulisha kiwanda 
cha KVTC. Kila gogo hupimwa urefu na 
kipenyo kabla ya kupangwa katika madaraja 
tofauti  

Kati ya jumla ya kiasi kinachovunwa, KVTC 
kwa sasa inauza karibu asilimia 60 ya mavuno 
hayo kwa viwanda vya nje na asilimia 40 
inachakatwa na kiwanda chake. HIvi sasa 
kuna viwanda 6 vinavyonunua magogo kutoka 
KVTC. Mauzo ya magogo kwa viwanda vya nje 
hufanyika kwa njia ya mnada kila robo 
mwaka. Wazabunii wenye bei ya juu hupewa 
kipaumbele. Mchakato huu unasimamiwa na 
kamati iliyochaguliwa ambayo inajumuisha 
Mkurugenzi Mtendaji wa KVTC, Meneja Mkuu 
wa Misitu na Meneja wa fedha. Njia hii ya 
mauzo ya magogo imeonyesha matokeo 
mazuri mno mpaka sasa. 

Mkusanyiko wa Picha 

 

Tony Finch na Geofrey Kessy wakiwa KVTC 
chini ya mti mrefu wa mtiki wenye umri wa 
miaka 18  

 

Mashine ikinoa misumeno 

 

Ujazaji wa vitalu vya miche 

 

Mashine ya kuchakata mbao 

 

 

Wafanyakazi bora wa mwaka 2022 

 

Stoo ya bidhaa za mbao tayari kwa mauzo 

 

Washiriki wa Mashindao ya uchoraji 2022 -
Shule ya Sekondari ya Iragua 
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