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     KVTC ILIANZISHWA 1992  

Kwa Heri KVTC. 

Na Hanta Rwegoshora 

Nilijiunga na TANWAT moja ya kampuni za 
CDC Tanzania January 1990. Wakati huu 
sikuwa na ndoto ya kufanya kazi KVTC kwa 
kuwa kampuni hii haikuwepo. Ilikuwa 1992 
ndipo CDC iliunda kampuni ya KVTC na kuipa 
majukumu TANWAT kusimamia na 
kuangalia hatua za awali za uanzishaji wa 
KVTC. Wakati huu CDC ilifungua office ya 

mawasiliano Dar Es Salaam (DPSO) kuzipa 
huduma za usaidizi wa muungano wa 
makampuni ya CDC Tanzania. Hizi 
zilijumuisha TANWAT, EUTCO, Kibena Tea, 
Wakulima Tea na baadae KVTC. Nilijikuta 
nafanya kazi KVTC wakati inaanzishwa. 
Nilipewa jukumu la kutoa huduma za usaidizi 
ambao inajumuisha kununua bidhaa za mtaji 
na vitendea kazi kama vifaa vya 
mashambani, mashine za viwandani, mbegu 
za mitiki na miche / mapandikizi na zaidi ya 
vifaa vinavyohusiana na mahitaji ya ofisi  

Mwaka 2008 KVTC ilibadilika kutoka mradi 
wa msitu au shamba. Na kuwa mradi kamili 
wa kampuni ya misitu jumuishi ikiwa pamoja 
na kiwanda cha kisasa cha kuchakata mazao 
ya mtiki kwa mauzo ya ndani na nje. Uongozi 
mpya uliundwa na majukumu ya DPSO 
yalibadilika na kuwa office ya kuunganisha 
inayo hudumia KVTC peke yake. 

Kwa utaratibu mpya, majukumu yangu 
yalibadilika na kujumuisha kuwezesha / 
usaidizi shughuli za kuuza nje. 

Shukrani kwa umakini wa uongozi KVTC 
kutekeleza kanuni, kampuni ilipata imani 
kwa wadau wote. Imani ilisaidia kupata 
wateja na wafanya biashara wa kuaminika. 
Hii ilisaidia  kupunguza gharama zisizo 
husiana na uzalishaji ambazo zingeongeza 
mzigo katika mnyololo mzima. 

Mapema 2023, Nilianza kujiandaa kustaafu 
kwa kumfundisha Fambo Etamagwe kama 
mrithi wangu. 

Mwisho wa 2023, mrithi wangu tayari ana 
udhibiti mzuri kwenye nafasi hii. Sija 
simamisha kutoa msaada unao hitajika 
kuhakikisha uendeleve wa shughuli za KVTC. 
Rasmi nilistaafu January 1, 2024. Hata hivyo  

Naendelea kutoa huduma za ushauri kama 
na wakati ikihitajika. 

Kitu pekee katika historia yangu, nilishiriki 
wakati kampuni inaanzishwa, ukuaji wake na 
ninaondoka katika hatua ikiendelea kuwa 
kampuni kubwa kabisa endelevu ya mitiki 
Afrika. Ya kutiwa mfano Afrika kwenye 
misitu dhaminifu. 

Kuna mambo ya msingi nilio jifunza kwa 
maisha ya kufanya kazi KVTC  

 

1. Kujitetea kwa kushindwa kutoa 
matokeo hakuongezi thamani katika 
utendaji wa kazi  

2. Kuna njia mbadala wakati wote wa 
kutatua matatizo, tafiti fursa zote 
zilizopo kabla hujakata tamaa au 
kuomba msaada 

3. Mafanikio yanapatikana kwa 
kushirikiana, kufanya kazi kwa bidii, 
uadirifu, uvumilivu na kumwamini 
upendo wa Mungu 

Kitu nitakacho kikosa KVTC ni marafiki wa 
kweli, timu ya wabobezi na wachapa kazi na 
simu mbalimbali zinazo hitaji msaada.  

 

Kutoka Dawati la Irvine  
 
KVTC imekusudia kuboresha uwiano wa jinsia 
katika nyadhifa mbalimbali na msingi wa 
kandarasi wake. 
Kila mwaka tunaongeza jitihada kuhakikisha 
kampuni inatoa taswira ya uwiano wa jamii 
inayofanya nayo kazi. 
Katika mda wa miaka 5 kampuni imeweza 
kuongeza mara dufu asilimia ya wanawake 
waajiliwa kufikia 27%. 
Miaka 5 nyuma kampuni haikuwa na Afisa 
Misitu mwana mke lakini sasa inayo afisa 
misitu 5 waliobobea. 
Kiasi cha 70% ya hodhi ya kampuni 
inahifadhiwa. Kampuni imejitahidi kulitunza 
bila kuharibiwa kupitia program mbalimbali 
za uhifadhi na ulinzi. 
 
Kampuni inaenda hatua zaidi kuhakikisha 
kwamba maeneo Hifadhi ya thamani 
hadhimu natambuliwa katika tafiti iliofanywa 
mwaka jana yanalindwa na hadhi yake 
inaimarishwa. 
Program zote hizi zinaweza kuendelezwa tu 
Kwa kuhakikisha KVTC inaendelea kuwa na 
faida. Utawala utahakikisha inaendelea kuwa 
hivyo sasa na mbeleni 
 

 

Wafanyakazi wa Kampuni ya Mitiki Ofisi ya Dar Es Salaam 

Kutoka kushoto Kulia Khadija, Francis, Barnabas, Fambo na Arlene 
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Hanta Rwegoshora 

 

Ofisi ya KVTC Dar Es Salaam  

Na Arlene Gomes 

Ofisi ya KVTC Dar es Salaam inatoa huduma 
za usaidizi kwenye shughuli za msingi za 
Kampuni ya Mitiki katika Bonde la 
Kilombero. Timu imetengenezwa na 
wafanyakazi wawili wa kike na watatu wa 
kiume, wote ni watanzania. Timu inatekeleza 
shughuli zote za manunuzi na shughuli zote 
za kuuza nje za kampuni. 

Khadija Bakari aliajiriwa Oktoba 2009 na 
alifanya kazi kama kalani msaidizi Mavimba, 
Ifakara. Oktoba 2013 alihamishiwa ofisi ya 
Dar Es Salaam na kufanya kazi kama kalani 
wa utawala. Majukumu yake ni kutekeleza 
majukumu ya utawala katika ofisi. Anapokea 
hati za madai (Invoice) zote  kutoka kwa 
wagavi na kuhakikisha ziko sawa kabla ya 
kuziwakilisha kwenye kitengo cha uhasibu. 

Francis Kimonje aliajiriwa Machi 2008 na 
anafanya kazi kama kalani wa mauzo ya nje. 
Majukumu yake ni kufuatilia na kupata vibali 
vya vya kuuza nje mbao za mitiki inayo 
safirishwa India na masoko ya nje. 

Barnabas Mkude ameajiriwa Machi 2008 na 
anafanya kazi kama kalani wa mauzo ya nje. 
Majukumu yake ni kutuma maombi  kwa 
vibali vyote vya mauzo ya nje kwa tekehama, 
Pamoja na shughuli nyingine. 

Fambo Etamagwe aliajiriwa Mei 2011 na 
alifanya kazi makao makuu Kijiji cha 
Mavimba kama mhasibu na msimamizi wa 
store, aliajiriwa Mei 2011 mpaka Novemba 
2023. Desemba 2023 alihamishwa Dar Es 
Salaam kwa kupandishwa cheo kama Afisa 
Manunuzi.Anahusika na manunuzi ya vifaa / 
mali ghafi ndani na nje ya nchi.  

Arlene Gomes aliajiriwa Novemba 2017 na ni 
Meneja Biashara wa Kampuni.  

Jukumu lake ni kusimamia taratibu za 
kubuku makontena, magari ya mizigo, 
kunyanyua mizigo kutoka kiwandani, 
kupeleka Dar Es Salaam na maandalizi ya 
nyaraka zote zinazo hitajika kwa usafirishaji 
nje. Arlene vilevile ana wajibu wa kuwakilisha 
nyaraka zote za usafirishaji mzigo kwa meli 
katika benki za wateja ambazo zina anzisha 
hatua za malipo. Arlene ana mchango 
mkubwa katika majukumu ya kampuni 
kiutawala na kibenki. 

 

Maria Mrema 

Na Maria Mrema 

  

Habari, Mimi ni Maria Mrema. Nimeolewa 
nina mtoto mmoja. Nilijiunga na KVTC 2022 
nafanya kazi kama Meneja wa Eneo la 
Magogo “Log Yard manager”. KVTC ina eneo 
kiini la magogo ambalo linapokea magogo 
yote kutoka msituni. Magogo yanashushwa, 
pimwa, yanalinganishwa na kupangwa 
kulingana na saizi na ubora. Timu ya 
wafanyakazi wa eneo la magogo ina wajibika 
kugawa magogo kwa wanunuzi 6 wa nje wa 
magogo na kiwanda cha kampuni. 

Timu yangu ina msimamizi 1, waendesha 
machine ya kupakia magogo wa 4, na 
wafanyakazi wa kuhesabu 8, nne kati ya hao 
ni wanawake. 

Uhitaji wa mda mrefu wamaisha yangu ni 
kutembelea maeneo ya misitu. Ilinipelekea 
kusoma digrii ya sayansi ya Misitu Chuo 
kikuu cha kilimo. (SUA). Nili hitimu 2019. 

Kuanzia 2019 hadi 2021 nilipata elimu ya 
vitendo Mamlaka ya Huduma ya Misitu 
Tanzania (TFSA) ambako nilifanya kazi kama 
Afisa wa Eneo. Niliongoza wafanyakazi 
wachache katika kuokota mbegu.  Elimu ya 
vitendo na uzoefu niliopata kutokana na 
elimu ya vitendo chuo kikuu ilinipa ujasiri wa 
kujiunga na KVTC. 

Napenda kuhamasisha ushirikiano na 
kufanya kazi kama timu mmoja, wakati wote 
tukijitahidi kupata vipimo sahihi kufikia 
malengo ya kampuni na kufanya kazi kwa 
umakini. 

Lengo langu ni kuhakikisha majukumu ya 
eneo la magogo lina simamiwa vizuri kwa 
mafanikio ya kampuni. 

 

Mafunzo ya Hifadhi ya thamani 
hadhimu KVTC 

Na Joseph John 

KVTC inasimamia eneo la hekta 28,132 ya 
ardhi. Kiasi cha 30% imepandwa mitiki na 
70% imetengwa kwa malengo ya hifadhi. 
Eneo la hifadhi la KVTC (20,000ha) lina 
mchango muhimu katika eneo hilo na 
linaweza kuwa ushoruba wa wanyama pori 
kati ya hifadhi ya milima ya Udzungwa na 
Hifadhi ya Nyerere. Vilevile ni makimbilio ya 
Wanyama na vile vile ni eneo lenye thamani 
ya juu ya binuwai. 
 
January 2023, maeneo ya asili ya 
yalitathminiwa kutambua hadhi madaraja ya 
Hifadhi ya thamani hadhimu (HCVA). Tafiti 
ilifanywa na wataalamu kutoka kampuni ya 
washauri kutoka taasisi ya uvyetishaji Misitu 
Mazingira (EFC). na ilihusisha majadiliano na 
wadau mbalimbali, upimaji shirikishi na 
utambuzi pori (HCVA) na kuziunganisha na 
jiografia kwa kupitia mfumo wa Taarifa za 
jiografia kwa kompyuta (GIS). 
 
Tafiti ilithibitisha ardhi ya KVTC ina madaraja 
yote sita ya HCVAs. Tafiti ilishauri mikakati 
mbalimbali na programu ya ufuatiliaji kulinda 
hizi (HCVAs) ambayo itaboresha uwepo 
viumbe adimu, vinavyotishiwa na hatarini 
kutoweka na vilevile  kutoa hifadhi wa 
wanyama pori kutoka katika maeneo yasiyo 
hifadhiwa.  
 
Februari 2024, Uongozi wa KVTC uli andaa 
mafunzo juu ya Hifadhi ya thamani hadhimu 
(HCVAs). Mafunzo yalifanyika Ifakara mjini 
katika ukumbi wa Taasisi ya afya Ifakara. 
Iliwezeshwa na EFC wataalamu walewale 
waliofanya tafiti. Jumla ya watu 63 walipata 
mafunzo, Hii ilijumuisha wawakilishi wa 
wakandarasi wa Misitu, Askari wa mazingira 
wa vijiji (VGS), Meneja wa mashamba ya 
Kupandwa, Meneja Misitu, Jamii, Afya na 
Usalama kazini 

 

Dr Richard Giliba (EFC) Akitiririka kwa 
ufasaha. 

mailto:kvtc@kvtc-tz.com
http://kvtc.co.tz/
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Mafunzo yalifanyika Februari 19 na 20, 2024, 
na ilikuwa na lengo kujenga uelewa mzuri wa 
umuhimu wa HCV na kuwajenga uwezo jinsi 
ya kutunza HCVAs bila zenyewa kuathiriwa 
na shughuli yeyote ya misitu. 
Mafunzo ya siku mbili yalifanikiwa kupata 
malengo yafuatayo. 

• Washiriki walipata kuelimishwa athari 
za ukataji miti na mabadiliko ya tabia 
nchi katika eneo lao, kitaifa na 
kiulimwengu. 

• Washiriki walipata kuelimishwa juu ya 
dhana na madaraja ya HCVAs 
ukitegemea juu ya mwongozo wa 
HCVNR na sehemu halisi ziliko kwenye 
ramani 

• Washiriki walipata kuelimishwa namna 
ya kusimamia maeneo ya HCV aidha 
kuyatunza au kuyaimarisha hadhi yake. 

• Washiriki walipata kuelimishwa juu ya 
kuyafuatilia hadhi ya HCVAs 
zilizotambuliwa. 

• Washiriki waliweza kutambua matishio 
na jinsi a kuzidhibiti vitishio tofauti 
ambayo inaweza kuwa na madhara 
kwenye HCVAs  

Mafunzo haya yalisaidia washiriki kuboresha 
maarifa yao na ujuzi kwenye dhana ya 
HCVAs na kubadilishana uzoefu juu ya 
changamoto mbalimbali ya kuhifadhi. Haya 
mabadiliko yatakuwa na athari chanya 
kwenye jitihada za kuhifadhi na ahadi ya 
kulinda makundi yote ya HCVAs kwa 
kushirikiana na wadau wote wa eneo husika 
na kitaifa kwa manufaa ya mazingira, 
utamaduni na kijamii

 

Mpaka kati ya Ardhi ya KVTC na Kijiji cha 
Mbasa  

.  

Ziara ya Viongozi wa KVTC Kwenye 
Mashamba ya Misitu 

Na Geofrey Kessy 

Julai 12, 2023, wafanyakazi wa idara ya 
misitu waliandaa ziara kwa meneja wote 
wanaofanya kazi makao makuu Mavimba. 
Lengo la ziara ni kuwapa uelewa mzuri nini 

wafanyakazi wa idara ya misitu 
wanakabiriana kila siku katika Maisha yao ya 
kazi. 

Ziara ili zingatia mzunguko mzima wa 
mnyololo wa ongezeko la thamani katika 
msitu kuanzia shughuli za bustani hadi 
uvunaji na usafirishaji. 

1. Programu ya Uzalishaji na 

uboreshaji bustani ya KVTC  

Wafanyakazi wa bustani wakiongozwa na 
Jeremiah Gumadi na Cleria Kahemela 
walikuwa na fursa wakuonyesha uzalishaji 
miche na miche vipande (stumps). KVTC 
inabadilisha kutoka kutumika miche vipande 
kutumia miche iliyoboreshwa (Clones). Cleria 
alipata fursa kuelezea kile alichojifunza Costa 
Rica juu ya kuzalisha clonal za mtiki. 

Jeremiah alielezea program ya uboreshaji wa 
miundo mbinu ambapo kampuni inawekeza 
katika ujenzi wa nyumba nyingine maalumu 
ya kukuzia mimea (greenhouses). 

2. Shughuli za ukuzaji Miti  

Meneja wa Mashamba la Miti, Yusta Abel, 
Godi Mwampamba and Gudrun Barnabas 
walipata fursa ya kuonyesha shughuli zao 
kuanzia kuandaa shamba lililovunwa hadi 
upandaji na usimamizi wa mitiki mpaka 
uvunaji. Walizingatia mada zifuatazo 
upaliliaji, kupogeleal matawi, kuweka 
mbolea na ulinzi wa moto. 

3. Tafiti na Mipango 

Kitengo cha Mipango Pamoja na majukumu 
mengine inawajibika katika kutathmini aseti 
za biolojia kwenye kampuni. Ikiongozwa na 
Yusuph Kihwele na Emanuel Manuma, 
walionyesha kwa meneja waliowatembelea 
jinsi wanavyofanya tathmini ambayo ni 
muhimu katika shughuli ya kupanga na 
kuthamanisha biashara nzima. Jeremiah 
Gumadi vilevile alipata fursa kuelezea moja 
ya tafiti katika shamba C ambako programu 
ya uboreshaji wa vina saba unaendelea. 

4. Uvunaji na Usafirishaji  

Amidu Karim and Hezron Revocatus 
wanahusika na uvunaji wa mitiki, yote mbili 
uvunaji na upunguziaji na usafirishaji wa 
magogo kiwandani 

 

Amidu Karim na Hezron Revocatus na 
sehemu ya wafanyakazi (Waliosimama) 

Wanawajibika vilevile na kusimamia utunzaji 
Barabara za msituni. 

Katika shamba D99 shamba D, Amidu na 
wafanyakazi wenzake walionyesha kwa 
uongozi jinsi gani wanatekeleza shughuli zao 
za kila siku. 

1. Uboreshaji wa Kambi ya Misitu  

 

KVTC inaboresha makazi ya meneja wa 
mashamaba ya miti na wafanyakazi wa 
kupambana na moto. Programu ilianza 2021 
ambapo makazi ya Mafinji shamba D 
yaliboreshwa na kukamilika 2022. Meneja 
Mkuu wa Shamba Geofrey Kessy alielezea 
jinsi gani kitengo chake ilivyopangilia 
kuboresha kambi za mashambani 
ikijumuisha kuunganisha nyumba na umeme 
wa taifa au kuweka umeme wa jua. 

 

Kambi ya Nakafulu inayoboreshwa kwa Picha 
iliyopigwa na Drone  

Ziara kama hii inafikiriwa kwa wawakilishi wa 
chama cha wafanyakazi  
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